PDA

View Full Version : Thảo Luận Hướng dẫn build item cho 6 class tại Cabal CIK

๖ۣۜScythe
01-03-2014, 10:35 AM
- Nhận thấy server CIK chúng ta ngày càng có nhiều newbie đúng nghĩa mới tham gia Cabal lần đầu, chưa định hướng được hướng đi cho nhân vật mình chọn như thế nào và rất cần mọi sự giúp đỡ của các Oldbie. Tuy rằng Cabal đã có tuổi thọ 7 năm và các thông tin hầu hết đều có rất nhiều trên mạng nhưng hầu hết đều đã cũ, đặc biệt là hướng "Build item nhân vật" đã ko còn phù hợp nhiều ở sv CIK chúng ta. Vì vậy mình kêu gọi các Oldbie, các lão làng trong thế giới Cabal, đặc biệt là các CIK-er lâu năm hãy bỏ chút t.g để chia sẽ những kinh nghiệm về class của mình tới các newbie.

- Mọi bài viết về hướng dẫn build item nv các bạn post vào Box Hướng dẫn, những bài nào post sớm nhất, được ủng hộ nhất sẽ được chọn Stick lên mục Chú ý của Box

- Vì là topic với mục đích hướng dẫn, chia sẽ kinh nghiệm build cho các newbie cũng như trao đổi với các oldbie là chính nên mình đặc biệt nghiêm cấm các hành vi gây war, đá xoáy, các tư tưởng lùn bại như "làm như pro lắm mà đi hướng dẫn" sẽ bị chặn ngay từ những câu cmt và sẽ có hình phạt thích đáng với những bạn có tư tưởng đó

- Ngoài ra sẽ có 1 phần quà nho nhỏ của mình cho những bạn nào tham gia nhiệt tình nhất

Jaughing Nguyễn
01-03-2014, 10:45 AM
upppppppppppppppppppppp

soujiro2011
01-03-2014, 12:06 PM
Up cho các bạn biết và tham gia.

Mình chia sẻ cho các bạn 1 kinh nghiệm viết hướng dẫn như này :

Lúc trước có đợt BQT kêu gọi mọi ng viết hướng dẫn đi map, mình có 1 lợi thế đã có 1 số bài hướng dẫn cũ và chỉ cần sửa lại là có thể viết đc thành bài. Khi đó có vài bạn nói : vậy mở ra cái hình thức treo giải làm chi, cứ trao hết cho soujiro2011 đi đc rồi.

Nhưng thực ra k phải như vậy, cái giải thưởng đã có từ lâu và nhiều ng ngại k viết. Sau đó có 1 số map mình tự đi solo, có map rất dễ, k ai làm hướng dẫn VD như map SOD 95, ai cũng biết đi cả. Tuy nhiên có map hướng dẫn rất chua là map 130 ic2, dài và mình k biết làm Q, cũng tự mày mò, nhờ thêm anh DiepVanBMW giúp đỡ, mình cũng làm đc hướng dẫn map đó.

Cái quan trọng là tư tưởng hướng dẫn, muốn giúp đỡ những ng khác các bạn ạ. Sống là cho, đâu chỉ nhận riêng mình.

Mình rất hoan nghênh và cám ơn các bạn viết bài hướng dẫn, đồng thời cũng sẽ nghiêm khắc với các hành vi gây war, châm chọc, ném đá... để bảo vệ những bạn viết hướng dẫn.

Thân.

๖ۣۜScythe
01-03-2014, 08:43 PM
upppppppppppppppp

Forbiddensystem
01-03-2014, 08:49 PM
Up cho cái topic này. Thề luôn...đến bây giờ vẫn phải xem hướng dẫn mổi khi solo 130. ;(

dtvinh86
01-03-2014, 11:02 PM
"Vì là topic với mục đích hướng dẫn, chia sẽ kinh nghiệm build cho các newbie cũng như trao đổi với các oldbie là chính nên mình đặc biệt nghiêm cấm các hành vi gây war, đá xoáy, các tư tưởng lùn bại như "làm như pro lắm mà đi hướng dẫn" sẽ bị chặn ngay từ những câu cmt và sẽ có hình phạt thích đáng với những bạn có tư tưởng đó"

sợ nhất là cái này...chỉ cần newbie có thái độ lịch sự tham gia tranh luận.thì có rất nhiều thứ oldbie có thể hướng dẫn họ

๖ۣۜScythe
01-03-2014, 11:11 PM
Các bạn nên tích cực hưởng ứng, vì 1 cộng đồng Cabal vững mạnh. Như mình nói, bất cứ ai có ý xỉa xói thì mình xử thẳng tay, dtvinh86 mở bài chào hàng cái nhẩy

dtvinh86
01-03-2014, 11:14 PM
sẽ hướng dẫn cơ bản trung bình và chuyên sâu cho class mình yêu thích Force blader.nếu ai có khả năng thắng 1 vs 1 freestyle với Fb của mình thì nhường quyền viết bài force blader cho người đó
:M02::M02::M02:

๖ۣۜScythe
01-03-2014, 11:14 PM
sẽ hướng dẫn cơ bản trung bình và chuyên sâu cho class mình yêu thích Force blader.nếu ai có khả năng thắng 1 vs 1 freestyle với Fb của mình thì nhường quyền viết bài force blader cho người đó
:M02::M02::M02:

à ừ.. để ra tay @@

xhoangthu
01-04-2014, 12:19 AM
Đại diện cho một newbie chính hiệu xin được ý kiến (nói chính hiệu cũng không hẳn vì hồi cabal mới về Việt Nam cũng chơi được tới rank... master rồi):

- Có được hướng dẫn build item thì tốt quá, nhưng gần gũi hơn tớ muốn tham khảo ý kiến các pro về tương quan điểm mạnh yếu của các class trước - càng cụ thể càng tốt, không phải là đứng núi này trông núi nọ hay chăm chăm chọn class mạnh, các newbie đơn thuần chỉ muốn có cái nhìn tổng thể trước khi quyết định gắn bó với class phù hợp với mình thôi.

- Vấn đề làm tớ khó tiếp cận nhất trong lần trở lại cabal này là thuật ngữ ingame. Với trình ngoại ngữ xém học lại, việc Tìm & Dịch các thuật ngữ này thôi cũng đủ mệt rồi, còn bị các pro viết tắt thì chỉ có nước cắn lưỡi. Mong pro thương tình mỗi người đóng góp vài từ vựng cho newbie học hỏi được không ạ (ví dụ: NW: nation war: cuộc chiến giữa 2 quốc gia - cái này em mới học lỏm được :face205:)

Boyka
01-04-2014, 12:56 AM
Đại diện cho một newbie chính hiệu xin được ý kiến (nói chính hiệu cũng không hẳn vì hồi cabal mới về Việt Nam cũng chơi được tới rank... master rồi):

- Có được hướng dẫn build item thì tốt quá, nhưng gần gũi hơn tớ muốn tham khảo ý kiến các pro về tương quan điểm mạnh yếu của các class trước - càng cụ thể càng tốt, không phải là đứng núi này trông núi nọ hay chăm chăm chọn class mạnh, các newbie đơn thuần chỉ muốn có cái nhìn tổng thể trước khi quyết định gắn bó với class phù hợp với mình thôi.

- Vấn đề làm tớ khó tiếp cận nhất trong lần trở lại cabal này là thuật ngữ ingame. Với trình ngoại ngữ xém học lại, việc Tìm & Dịch các thuật ngữ này thôi cũng đủ mệt rồi, còn bị các pro viết tắt thì chỉ có nước cắn lưỡi. Mong pro thương tình mỗi người đóng góp vài từ vựng cho newbie học hỏi được không ạ (ví dụ: NW: nation war: cuộc chiến giữa 2 quốc gia - cái này em mới học lỏm được :face205:)

S1 = Map [Siena1 Cấp 135] S2 = Map [Siena2 Cấp 135] IC1 = Map [Copy of the lllusive Apocalypse Cấp 120] IC2 = Map [Apocalypse of Other Dimension Cấp 130] Còn đi MO Là đi Máp [Hacked Code disk cấp 145] pk = đánh nhau KS = có kẻ chiếm bãi và giành đánh quái của mình. điểm hn thì thường đc gọi là điểm danh dự.. ai con gì bổ xung thêm đê..:44:

dmaforum
01-04-2014, 01:46 AM
buồn buồn ko có gì làm viết 1 bài sơ nhập cho các bạn mới chơi....
với 1 newbie việc cần làm đầu tiên đó là tham khảo ý kiến về các lass, điểm mạnh và yếu của từng lass theo mình có thể chia làm 3 loại uu tiên là : Map > NW > PVP... vì sao ư vì đi map là công việc ưu tiên mới kiếm dc đồ + alz để mà build đồ rồi hẳn nghĩ tới việc NW và PVP.
- Về đi máp các bạn cần phân biệt giữa 2 loại là cận chiến và ranger thích loại nào thì chọn loại đó
+ cận chiến những lass solo mạnh : Blade >> FS >> FB >> War
+ ranger (tầm xa) : FA >> WI , đặc biệt lass Fa là lass tương đối dễ chơi với newbie vì độ sống sót và solo map tương đối dễ nhất.
còn về NW và PVP chừng nào các bạn có đồ đặc khắm khá rồi hảy nghĩ tới rèn luyện kĩ năng này.
ở đây các bạn newbie chú ý là việc làm quen với cabal đối với người mới đặt chân vào cabal là rất khó vì nó không giống như game tàu click là chạy tới chỗ vì vậy các bạn nên tìm hiểu mò mẫn trên forum và ingame, chơi càng lâu mới càng thấy dc cái hay của cabal...
link code cho các bạn tân thủ nhận đồ để dễ làm quen cabal: http://forum.cik.vn/showthread.php?112-
sấp tới admin sẽ bán set os +7 7amp op chuẩn nếu có điều kiện thì nên mua 1 set, mình nghĩ set này có thể hỗ trợ các bạn newbie đến già ^^

Pegasus
01-06-2014, 04:31 PM
Up cho các bạn cao thủ viết hướng dẫn.
Các Mod đâu rồi nhỉ, k thấy Mod nào ra tay là sao ta ?
Mình thấy các Mods toàn cao thủ của các class, onl nhiều và onl lâu năm nữa ( đọc trong phần giới thiệu của các Mods ), vậy mà vẫn im hơi lặng tiếng vậy nhỉ ?
Game k phải toàn oldbie, newbie rất nhiều, phần hướng dẫn căn bản rất quan trọng, mình muốn các Mod là ng đầu tiên viết, sau đó các cao thủ là gamer họ thấy thiếu thì sẽ bổ sung, như vậy dễ hơn.

Upppppppppp

DiepSanSan
01-06-2014, 05:42 PM
Để mà nói Class nào mạnh yếu thì nó khó. Cứ lên đồ ngon thì Class nào chẳng mạnh, mấu chốt là mỗi Class đều có cái hay riêng là nét đặc trưng của nó, ko ai giống ai đó cũng là nét hấp dẫn nhất của game. Cái bạn nên tìm hiểu xem kĩ năng của mình phù hợp vs class nào. Mỗi Classs đều có ưu điểm nhược điểm và skill dùng trog từng đkiện hoàn cảnh riêng mà phải hiểu thì mới sử dụng linh hoạt đc. Bên cạnh đó còn 1 số kĩ năng chung của tất cả các class như dash step hit and run. Auto target retarget, combo vv.... Cái này cứ phải PvP free style nhiều mới luyện đc. 1 OldBie Có nhiều ng biết rõ về tất cả các class và có thể conTrol rất tốt đc tất cả 6 class. Còn 1 số ng có những Niềm đam mê riêng. Như tớ chơi cũng nhiều loại cabal từ trc đến nay và tớ chỉ chơi FB vì
Đó là niềm đam mê. Có bản cabal FB rất mạnh có bản thì lại rất yếu nhưng dù mạnh yếu thì tớ vẫn chơi FB

TaoThao03061A
01-06-2014, 06:50 PM
Mình góp ý thế này nhé, trước tiên 1 newbie cần quan tâm số 1 là tạo nhân vật... cái đầu tiên giống mình lúc mới chơi, luôn đặt câu hỏi nhân vật này đánh thế nào? quan trọng số 1... bạn là người thế nào về tính cách nên chọn 1 nhân vật phù hợp để gắng bó để cảm trước đã, sau này quen rồi, có thể chiêm nghiệm các loại khác... Bạn thích mẫu nhân vật mạnh mẽ, hay nhanh nhẹn, đơn giản, phức tạp, mưu mẹo.... các class cabal đều đáp ứng được cho mỗi sở trường của bạn. Hiện giờ youtobe có rất nhiều đoạn video thể hiện kill và kỹ năng của tất cả các class, bạn nên xem và hiểu bạn cảm class nào nhất trước khi tạo... chơi cabal đối với 1 newbie không có nhiều thời gian chơi loạn xạ nhiều class, ko đi đâu về đâu cả, vì mỗi lần thay đổi thì xây dựng lại lớp nhân vật mới là cả 1 vấn đề (old thì không có gì khó), khi tạo được nhân vật vừa ý. Bạn nên làm Q, đi map, pvp ,pk v.v....để học kỹ năng đối kháng cho tốt... về việc học kill và xây dựng nhân vật (nên xây dựng theo dòng thuần chủng, có nghĩa là xây dựng đứng các kỹ năng của lớp nhân vật đó)... việc này lên google tìm kiếm ko thiếu... nếu newbie tốt tiếng anh thì càng ok, sẽ học được cách xây dựng nhân vật của các pro nước ngoài. Còn bạn nào hay lúc chơi các class sẽ tự nảy ra ý tưởng nhiều khi oldbie chưa biết nữa ^^!. Còn hay dở do kỹ năng và thao tác của mỗi người chơi, giáp phục vũ khí bạn nên tìm hiểu các anh em trong Gui, newbie tốt nhất nên luyện lv cao đã, sau đó gia nhập Gui (bang hội) để cùng oldbie mà học thêm, a e Gui tốt sẽ hướng dẫn từ từ.... Khi có được những vốn liếng cần thiết thì việc sắm đồ VIP hãy nghĩ đến, vì lúc này sắm sửa sẽ tốt nhất, đỡ tốn kém nhất vì sự hiểu biết game khá tốt, không bị lừa đảo hay sai lầm lúc mua đồ.... còn lại VIP hay không là trình độ chơi và thời gian, tiền của đầu tư vào nhân vật mình ở mức độ nào... kỹ năng mình thấy hay nhất ở cabal là hiểu nhân vật mình như hiểu chính bàn tay của mình vậy...hiểu để giết đối phương để mà giữ mạng sống, hiểu để mà cùng PT (đội nhóm dành chiến thắng)...nếu bạn đồ đạc kém mà pk win 1 class tương tự thì mình đánh giá cao kỹ năng chơi cabal của bạn chứ không phải đồ bạn VIP đến đâu.... nếu newbie muốn anh em chỉ dẫn thêm cho class mình lựa chọn thì cũng nói cụ thể lớp nhân vật để góp ý thêm... cabal phong phú không thể nói hết được... riêng 1 mảng nhân vật mình có thể download cả hơn 10 tờ A4 để hiểu về kỹ năng của nhân vật đó theo từng thời điểm của cabal ( cái này phải linh động)....chúc newbie sở hữu lớp nhân vật vừa ý với sở trường của mình. teng teng....

TaoThao03061A
01-06-2014, 07:23 PM
1 điều quan trọng nữa giống như học vậy, muốn học 1 chương trình nào thi bạn phải thành thạo tất cả các thanh công cụ rồi mới áp dụng được, newbie nên học và đọc kỹ các phim tắt và hệ thống kill game thì mới chuẩn. Sau này khi đã chơi tốt class mình, newbie cũng nên tìm hiểu và chơi các class khác để mà biết người biết ta 100 trận 100 thắng... nếu đánh với 1 class khác mà ko hiểu đặc trưng và kill của người ta thì chỉ chuốc thất bại...giống như thấy Fs 2k mà cư đánh hoài gãi ngứa ak, giống như thấy FB bm1 mà - mana MP.. phải hiểu kill đối thủ để đánh hợp lý...mỗi class có ưu khuyết điểm, chỉ cần nắm bắt và linh hoạt hợp lý thì phần thắng >50% thuộc về mình.

dtvinh86
01-06-2014, 10:41 PM
1 điều quan trọng nữa giống như học vậy, muốn học 1 chương trình nào thi bạn phải thành thạo tất cả các thanh công cụ rồi mới áp dụng được, newbie nên học và đọc kỹ các phim tắt và hệ thống kill game thì mới chuẩn. Sau này khi đã chơi tốt class mình, newbie cũng nên tìm hiểu và chơi các class khác để mà biết người biết ta 100 trận 100 thắng... nếu đánh với 1 class khác mà ko hiểu đặc trưng và kill của người ta thì chỉ chuốc thất bại...giống như thấy Fs 2k mà cư đánh hoài gãi ngứa ak, giống như thấy FB bm1 mà - mana MP.. phải hiểu kill đối thủ để đánh hợp lý...mỗi class có ưu khuyết điểm, chỉ cần nắm bắt và linh hoạt hợp lý thì phần thắng >50% thuộc về mình.
đang ôm cái project của FB vào người.muốn hoàn thành cho hoành tráng luôn.mà khó chỗ ko biết phải viết ở mức độ nào.chỉ ở mức newbie thì quá cơ bản.nếu viết cho oldbie thì newbie ko xem đc.viết cả 2 luôn thì quá nhiều (ko biết bắt đầu từ đâu)...FB ở mỗi trình độ có cách build và hướng play thậm chí là độ khó thao tác cũng khác nhau hoàn toàn.đang chờ suy tầm tài liệu & ý kiến thảo luận của Oldbie

Pegasus
01-06-2014, 10:54 PM
Mod dtvinh86 :
mình muốn nhìn thấy kết quả cụ thể chứ k muốn nhìn thấy bánh vẽ.

Trường hợp k bít nên viết căn bản quá hay nâng cao quá thì bạn chia ra 2 phần : căn bản và nâng cao. Mình hy vọng bạn tập trung vào phần căn bản để newbie đọc còn biết đc, đừng để xảy ra tình trạng viết hướng dẫn mà ng đọc k hiểu gì.

Còn các Mod khác đâu rùi nhỉ ?

dmaforum
01-06-2014, 11:05 PM
tiếp phần 2 : buồn buồn đi map farm event chán quá lại tiếp cho newbie....
đối với nhiều member việc đi map là điều căn bản quan trọng nhất, mình biết có rất nhiều bạn newbie chưa biết đến thú triệu hồi đặc biệt là con arionell thông tin của em nó đây :

1 con trong khu cash shop mục vật phẩm khác bán khoản từ 500 đến 100o cash ( với con 500 cash là đủ sp để Bm +aura liên tục)
nó hỗ trợ chuyên buff sp cho việc đi map dễ dàng hơn khi sài Bm liên tục...
các newbie chú ý việc đầu tiên các bạn nên làm khi đạt móc lv100 là nên mua ngay và luôn vì với 1 con arionel với 500 cash tương đương 50k sài vĩnh viển nó hỗ trợ sp rất tốt...
chúc các bạn đi máp dc nhiều đồ ngon :45:

nthldn
01-07-2014, 11:33 AM
mình thấy game này hiện nay FS với FB bá đạo quá, đề nghị admin nèft bớt đi, bá cỡ nào thì ai đang chơi cũng đều biết, đề nghị cân bằng lại

๖ۣۜScythe
01-07-2014, 11:46 AM
FS bá thì muôn đời rồi mà bạn, đi sv nào FS chả pvp là chùm, pk thì ko phải tồi, FB thì ngược lại

dmaforum
01-07-2014, 12:38 PM
mình rẩt rành về wi cũng muốn viết 1 bài hướng dẫn căn bản cho wi nhưng với lượng điều chỉnh dame quái của sv quá cao... chắc phải tham khảo thêm ở sv mới mới có thể đưa ra hướng dẫn chính xác nhất ko thôi lại rất khó vì lượng defen wi hiện tại thấp hơn rẩt nhiều so với sv...

- đầu tiên đã chơi wi các bạn đã xác định là chơi 1 lass ranger thuần phép thuật ( magic att)
là lass mạnh về NW yếu về PVP và Trung bình yếu về khoản đi Map. Nếu bạn nào ham hố hổ báo PVP mình khuyên ko nên chơi wi :20:
bảng thông tin tăng stat wi và các las khác:
http://img514.imageshack.us/img514/6184/attributedistributionei6.png
- như thông tin thì cách tăng điểm stat wi hiện tại là có nhiêu điểm tăng hết vào trí tệu (int) cứ 10 điểm thì dc 3.3 phép thuật còn lại tăng vừa đủ sức mạnh (str) và né tránh (dex) để mặc đồ...

- skill thì các bạn cứ học hết toàn bộ skill canon, lance năng max 20 để hỗ trợ bm2... skill com tran ep10 tăng 9 để lấy cash time hỗ trợ đi map.

- đầu tiên như đã nói về khoản đi map như bài post trước với 1 lass wi việc solo đi map lv cao là rất khó nên cầy đồ và alz thì các bạn nên từ map 120 trở xuống nhanh chống hiệu quả nhất để có set đồ mạnh và solo map cao hơn...

- mình sẽ hướng dẫn cách build 1 set đồ đi map kiếm alz, vì hiện tại với sv bạn có alz thì bạn có thể mua tất cả những nhu yếu phẩm cần thiết
+ cầy alz từ map 95 sod 1 máp trên shop AH với giá hiện tại khoản 1m đến 1m2, với wi thì mình nghĩ máp này ra để dành cho wi cầy alz :sorry1:
+ build 1 set 99 rớt alz khoản 30m 3 món 2lot về sau có thể nâng slot alz... 90%
+ 1 bộ nhẫn và dây chuyền : khoản 40 đến 50m... 120%
+ 1 bộ bông tay và barrac : khoản 40 đến 45m... 40%
+ học max rune lượng alz rớt , boom alz ... 37%
+ 1 cặp vũ khí 99 alz 2slot: 20m ...60%
+ nếu có điều kiện thì sắm thêm con pet rớt alz...
với set đồ thế bạn đã có khoản 350% lượng alz rớt đồng nghĩa quái trông 95 sẽ drop từ 10k đến 11k alz. với 1 máp như lượng alz thế bạn có thể kiếm từ 2m đến 5m tuỳ việc có boom hay ko. Ngoài ra chưa tính đến việc bán ngọc + đồ và rác thì mỗi map trung bình bạn có thể kiếm khoản từ 4m đến 7m nếu siêng năng 1h có thể di dc trung bình 4 cái map với 1 lass wi bình thường...

với chi phí đầu tư thấp như trên thì khoản 1 ngày 2 ngày là bạn có thể lấy lại vốn set đồ farm alz , việc farm alz là điều rất khó khăn cần có sự siêng năng và lòng đam mê ko phải ai cũng có thể làm dc...

Cách mình hướng dẩn là cách tạo ra alz cho sv từ mod + bán rác... còn việc đi map kiếm đồ bán là ko phải farm alz chỉ là alz từ người khác chuyển qua mình các bạn nên phân biệt rõ.
+ có nhiều loại phát sinh ra alz như : chạy Q , farm mod nhặt alz, mở cube NW, bán rác ...
chúc các bạn đi máp nhặt dc nhiều Boom + nhiều hang hiếm : RW3 . slot 2... DP đổi croll xịn :M02:

Jin Kazama
01-07-2014, 12:57 PM
mình thấy game này hiện nay FS với FB bá đạo quá, đề nghị admin nèft bớt đi, bá cỡ nào thì ai đang chơi cũng đều biết, đề nghị cân bằng lại

FS + FB bá đạo chỗ nào hả bạn
FS đi map trùm hả hay là chỉ dc cái PVP
nói cho bạn biết là FS chỉ là clas thiên vè PVP vì nó sống nhờ crit dame nếu ko crit thì nó coi như phế vậy bạn ạ vì dame của FS rất là bé nhất trong các class đấy > đi Map thì ôi thôi rồi chậm chạp nhất trong các class @@ dc cái pvp thôi cậu ơi nếu nó bá thì nhà nhà đều chơi nó rồi mỗi class có cái hay riêng
FB thì dame cao đi map tốt pvp cũng dạng ngon nhưng deff lại thấp dễ chết ^ ^
1 phần cũng vì đồ đạc ngon bù đắp lại cái deff yếu ớt

๖ۣۜScythe
01-07-2014, 01:07 PM
Bá hay ko còn tùy thuộc vào "túi tiền" của người chơi nhân vật đó

TaoThao03061A
01-07-2014, 03:10 PM

Mình không đồng ý với cách trả lời của MOD như vậy... nói như bạn sinh viên học sinh muốn VIP thì sẽ không có cơ hội ak... cày cuốc mua bán cũng thành VIP, ...vấn đề ở đây là hướng dẫn newbie học tập học tập thật giỏi sẽ thành VIP. MOD ko nên đề cập nặng vấn đề tài chính như thế. MOD nhìn lại câu châm ngôn bên dưới của MOD nó rất chính xác, song mọi người cần biết giúp đỡ newbie lạc quan hơn chứ ko nên làm vấn đề tiêu cực về tài chính... 1 cử nhỏ của oldbie trong game hướng dẫn newbie làm Quest đi map...tuy nhỏ nhoi nhưng các bạn đã bỏ thời gian...như thế là giúp newbie rồi....hãy giúp bằng hành động cụ thể ingame. Đó là cách xưa nay mình hay làm gần suốt 10 năm chơi loại này, mang tiếng chơi lâu, nếu ko biết hay ko rõ gì mình cũng ko ngại hỏi các bạn khác để hiểu, mình biết 1 sẽ giúp thêm được 10 người khác, đó là lý tưởng ongame của mình.

๖ۣۜScythe
01-07-2014, 04:24 PM
mình hơi mệt khi suốt ngày thấy có vài bạn thi nhau than class này quá bá, class kia quá yếu. "Tiên trách kỷ - hậu trách nhân", nhìn bản thân trước tại sao người ta chơi thì bá còn mình chơi thì yếu, có lẽ vì lý do đó nên mình mới đưa ra câu tl 1 cách thực dụng như vậy. Những điều bạn nói, ko phải mình ko hiểu, thâm chí mình còn làm nhiều hơn gấp nhiều lần những gì bạn đã nói, và câu châm ngon dưới chữ ký của mình nó chính là của mình đúc kết ra trong quá trình làm cho CIK, ko phải đi copy của bất kì ai.

Và nữa, để đạt tới mức độ VIP, mua bán giỏi chỉ mới là điều kiện "đủ", cái "đủ" này chỉ "đủ" để giúp bạn đạt tới 1 mực độ nào đó trên con đường lên VIP. Nhưng nếu muốn lên VIP thì bạn còn phải có điều kiện "cần". Cái "cần" ở đây chắc bạn hiểu ý mình nói gì

nhocxiteen
01-07-2014, 04:35 PM

tui tien cg la 1 phan quan trong nhung nguoi cam` acc moi quan trong hon{ do thi vip mak pvp ga thi cg ko dc choa lem:M027:

dmaforum
01-07-2014, 07:46 PM
pic hướng dẩn lạc đề lạc đạn tùm lum :M014:

๖ۣۜScythe
01-07-2014, 07:58 PM
Ko cần hướng dẫn quá nâng cao ( cái này newbie tự tìm hiểu và tích lũy kn ), chỉ cần hướng dẫn cơ bản cho newbie, hướng dẫn quá nhiều sẽ dễ gây lủng củng và rườm rà cho newbie

DiepSanSan
01-08-2014, 12:21 AM
Class nào cũng có thế mạnh. class nào cũng hay chứ nói bá hay ko quá bá thì cũng ko đúng
bất kỳ Class nào lên đồ mạnh thì pvp đều mạnh đi map cực nhanh và NW thoải mái
Wiz PvP yếu nhưng thử lên đồ cho nó xem. Bạn gặp 1stwiz chắc là ăn 2 hit đã nằm
NW thì mỗi class có 1 cách đánh khác nhau
Cái chính là sở thíc của mỗi ng thôi chứ game nó công = vs tất cả các class rồi. chả ai thiệt đâu

Hmmm
01-08-2014, 01:52 AM
đóng góp 1 số tips linh tinh cơ bản in-game :3
trong cabal có 1 số lệnh có thể thực hiện = dòng lệnh chat bao gồm
/n - /p - /l - /t - /g - /w => chuyển đổi các kiểu chat thông thường - đội - kênh - giao dịch - hội - thì thầm
/bi1 - /bi2 - /gd1 - /gd2 - /ds1 - /ds2 - /pl1 - /pl2 - /fr1 - /fr2 => bay thẳng đến...1 số vị trí...thân thuộc =..=
/dance1 - /dance2 - /dance3 => nhẩy tăng sp
/dice => thẩy xúc sắc
/sit - /stand - /hi - /hi2 - /yay - /clap .... => thực hiện 1 số động tác linh tinh gợi đòn
/pvp (mục tiêu) - /trade (mục tiêu) - /block (mục tiêu) => 3 cái này test phát là hiểu liền
/war (tên chủ guild) (số kill) => tổ chức đánh hội đồng
/sync => tổ chức múa hội đồng
/follow (mục tiêu) => thường để tổ chức đua xe, đi bão

p.s: hi vọng có ích =..=

nthldn
01-08-2014, 03:12 PM
với mặt bằng chung là set MT 3 amp + 789 như hiện nay thì def ko là vấn đề của FB nữa, FB skill vừa nhanh, vừa mạnh, dame to, crit khủng, debuff khủng, đây là class toàn diện nhất cabal

còn FS thì quá khủng rồi, pvp ngoài ice thấy ăn đứt các class khác (đang nói = đồ, đừng lôi mấy thánh hàng khủng khủng vào rồi kêu cân bằng này nọ )

toanhoa001
12-16-2014, 10:52 PM
mình cũng mới chơi cabal thôi. mình nghĩ thế này . nếu không phải ae thông cảm .về đồ đạc trong game thi nói rất nhiều rôi . con về vấn đề alz để mua đồ víp thi kiếm alz trong game hay nap thẻ . thi có 2 cách cho các bạn lựa chon .chách 1 nap ecoi ..quá dễ với ngươi có tiên. con với sinh viên cày cuốc lam sao để có e coi .. mình cày game thế này chơi 1 class mà mình tâm dắc rôi lap nhiều acc phụ làm q để lấy alz tâm 80m /1acc đến khoang leve 120 cho len thi thoi de moi ngay nham dk 1 map 120 miễn phí minh lap 6 acc la dk khoang 500m moi ngay minh di map 120/1 acc 1 lan va lam chap 10 mua khoang 2m de lay 3 done nhu vay la dk 18 done /1 ngay vi acc phu ko co do yeu nên minh ra quan net thuong la khoang 1h sang de bat 6 may len pt di 1 lan acc chinh thi kill bót 5 acc phu kill trau dau map / 8 ngay sau la lam bm3 song ok va 500m de mua do cho acc chinh lam bm3 song thi acc chinh di map dk roi voi 500m do thi mua do di map la ko kho lam con nap ecoi la tuy cac ban

- - - Updated - - -

cho minh hoi fb bá vâng à bá vang dó là pro thôi . ban chơi class nao ko bá sao ko chơi class FA hay FB á . admin da tinh toan het roi mất cái lọ thì được cái chai dằng nào cũng thế

YuKiRo
12-17-2014, 04:03 AM
với mặt bằng chung là set MT 3 amp + 789 như hiện nay thì def ko là vấn đề của FB nữa, FB skill vừa nhanh, vừa mạnh, dame to, crit khủng, debuff khủng, đây là class toàn diện nhất cabal

còn FS thì quá khủng rồi, pvp ngoài ice thấy ăn đứt các class khác (đang nói = đồ, đừng lôi mấy thánh hàng khủng khủng vào rồi kêu cân bằng này nọ )
bạn chí thấy được thành quả của ng khác mà ngồi đó nói chuyện cứ như là FB vô đối ấy fb nào skill nhanh fb nào debuff khủng nhung mà ko bít sử dụng hop lý thi` khủng cũng trở thành phế vât thui thật sự mà nói mổi class đều có 1 thế manh riêng bá hay không thì tuy thuộc vào ban đẩu tư nhiu hay it ma` thui

windmillpro
12-17-2014, 10:33 AM
nói chung là lạc đề rồi
chưa thấy bài nào hướng dẫn build item cho newbie hoàn chỉnh mà chỉ thấy toàn tranh luận con này im3 con kia bá quá :15::15:

nhocxiteen
12-18-2014, 10:58 AM
pic hướng dẫn thành cho tranh luận Pro Vs Cùi,mình làm văn dở lắm neu ai chơi class nào ko hiểu pm Ingame NhoxXiTeen,còn ai muốn so sánh class này khủng class kia gà thi lập pic khác luôn cho rồi,